เปิดโผผลงานเด็ด “นาฏราช ครั้งที่ 11”

เนื่องด้วย สมาพันธ์สมาคมวิชาชีพวิทยุกระจายเสียงและวิทยุโทรทัศน์ ได้จัดงานประกาศผลรางวัลนาฏราช ครั้งที่ ๑๑ ประจำปี ๒๕๖๒ ขึ้น เพื่อเป็นการสร้างมาตรฐานและยกระดับการตัดสินรางวัลด้านวิทยุโทรทัศน์ ส่งเสริมการให้สาระความรู้ควบคู่ความบันเทิง ตลอดจนสร้างกำลังใจให้กับคนทำงานในวิชาชีพนี้ต่อไป โดยการตัดสินผลรางวัลจะมาจากการร่วมลงคะแนนเสียงของคนในวิชาชีพวิทยุและโทรทัศน์ให้กับผลงานดีเด่นในด้านต่างๆ ซึ่งถือเป็นความภาคภูมิใจสูงสุดกับผู้ได้รับรางวัล 

ตลอดขั้นตอนการดำเนินการเก็บรวบรวมคะแนนจากผู้มีสิทธิลงคะแนนดำเนินการโดย บริษัท จีเอฟเค (ประเทศไทย) ซึ่งเป็นบริษัทวิจัยการตลาดชั้นนำ และได้รับการตรวจสอบจาก PwC ประเทศไทย ซึ่งเป็นบริษัทที่มีประสบการณ์ในงานประกาศผลรางวัลในระดับนานาชาติ อาทิ รางวัล Academy Awards โดยผลการลงคะแนนจะถูกเก็บรักษาเป็นความลับสูงสุด และรายชื่อผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน รางวัล นาฎราช ครั้งที่ ๑๑ ประจำปี ๒๕๖๒ นี้ มาจากการร่วมลงคะแนนของผู้มีสิทธิลงคะแนนในรอบคัดเลือก ซึ่งดำเนินการเก็บรวบรวมคะแนนระหว่างวันที่ 22 มิถุนายน – 22 กรกฎาคม 2563 ที่ผ่านมา

สำหรับขั้นตอนต่อไปซึ่งเป็นการลงคะแนนในรอบตัดสิน ผู้มิสิทธิลงคะแนนจะดำเนินการลงคะแนนระหว่างวันที่   3 สิงหาคม – 3 กันยายน 2563 ทาง  PwC ประเทศไทย จะเปิดบัตรลงคะแนนรอบตัดสินในวันที่ 7 – 10 กันยายน 2563 เพื่อสรุปผลงานที่ได้รับรางวัลทั้งหมด

ทั้งนี้ ทางสมาพันธ์สมาคมวิชาชีพวิทยุกระจายเสียงและวิทยุโทรทัศน์ ได้จัดงานประกาศผลรางวัลนาฏราช ครั้งที่ ๑๑ ประจำปี ๒๕๖๒ ในวันเสาร์ที่ 12 กันยายน 2563 ณ BAAN RIG Studio ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 HD (On Air) เวลา 16.00 – 18.00 น.

รายชื่อผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสินรางวัล “นาฏราช” ครั้งที่ ๑๑ ประจำปี ๒๕๖๒ ประกาศโดยไม่เรียงตามลำดับคะแนน

รางวัลประเภทรายการวิทยุ จำนวน 6 รางวัล

  1. รางวัลสถานีเพลงและบันเทิงยอดเยี่ยม
สถานีวิทยุลูกทุ่งเน็ตเวิร์ก จาก บริษัท ลูกทุ่งเน็ตเวิร์ก จำกัดออกอากาศทาง FM 94.5 MHz
สถานีวิทยุลูกทุ่งรักไทย ๙๐จาก บริษัท ช้างไท เอ็นเทอร์เทนเมนท์ จำกัดออกอากาศทาง FM 90.0 MHz
สถานีวิทยุกรีนเวฟ 106.5 FMจาก บริษัท เอ -ไทม์ มีเดีย จำกัดออกอากาศทาง FM 106.5 MHz
สถานีวิทยุ อสมท FM 97.5 HMz Mellow 97.5จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน) ออกอากาศทาง FM 97.5 MHz
สถานีวิทยุ อสมท ลูกทุ่งมหานคร LTM FM 95 MHz จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน) ออกอากาศทาง FM 95.0 MHz
  1. รางวัลรายการเพลงและบันเทิงยอดเยี่ยม
รายการ Monday มันดี เอกกี้-อ้อมจาก บริษัท เอ -ไทม์ มีเดีย จำกัดออกอากาศทาง FM 106.5 MHz
รายการ พุธทอล์ค พุธโทรจาก บริษัท เอ -ไทม์ มีเดีย จำกัดออกอากาศทางคลื่น EFM 94
รายการ ลูกทุ่งรักไทย ๙๐จาก บริษัท ช้างไท เอ็นเทอร์เทนเมนท์ จำกัดออกอากาศทางสถานีวิทยุลูกทุ่งรักไทย FM 90.0 MHz
รายการ มหานครซีรีส์จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน) ออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท ลูกทุ่งมหานคร LTM FM 95 MHz
รายการ Song About เพลงนี้มีเรื่องเล่าจาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน) ออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท FM 97.5 HMz Mellow 97.5

3รางวัลผู้จัดรายการข่าวและสาระยอดเยี่ยม

คุณโสภัทร นาสวัสดิ์ เละคุณศิวิลัย สมทรงรายการ โสศรีขยี้ข่าวจาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน) ออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท ลูกทุ่งมหานคร LTM FM 95 MHz
คุณยุวดี  เรืองฉาย (ปู โลกเบี้ยว)  รายการ Wake up Thailandจาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน) ออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท ลูกทุ่งมหานคร LTM FM 95 MHz
คุณกำภู  ภูริภูวดล  และคุณรัชนีย์  สุทธิธรรม    รายการ มหานครนิวส์ 10 ข่าวเด่นจาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน) ออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท ลูกทุ่งมหานคร LTM FM 95 MHz
คุณวัชรินทร์  เศรษฐกุดั่นรายการ Thinking ASEANจาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน) ออกอากาศทาง FM 96.5 MHz Thinkingradio คลื่นความคิด
ดร.นพ.จุฑารพ เพชระบูรณิน / คุณสรัลรัตน์ มณีสว่างวงศ์ และคุณพัชราภรณ์ ชมกลิ่นรายการ Social Societyจาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน) ออกอากาศทาง FM 96.5 MHz Thinkingradio คลื่นความคิด

4)  รางวัลผู้จัดรายการเพลงและบันเทิงยอดเยี่ยม

คุณวัชสัณห์  รักสงบ  (DJ เต้)   : รายการ ลูกทุ่งเน็ตเวิร์กจาก บริษัท ลูกทุ่งเน็ตเวิร์ก จำกัดออกอากาศทางสถานีวิทยุลูกทุ่งเน็ตเวิร์ก FM 94.5 MHz
คุณภัคพัต พิบูลย์ (ดีเจเบียร์ คิมหันต์))  : รายการ ลูกทุ่งเน็ตเวิร์กจาก บริษัท ลูกทุ่งเน็ตเวิร์ก จำกัดออกอากาศทางสถานีวิทยุลูกทุ่งเน็ตเวิร์ก FM 94.5 MHz
คุณสุทธิชัย  สละประเวศน์ (ดีเจป๋าหนุ่ม) : รายการ ลูกทุ่งเน็ตเวิร์กจาก บริษัท ลูกทุ่งเน็ตเวิร์ก จำกัดออกอากาศทางสถานีวิทยุลูกทุ่งเน็ตเวิร์ก FM 94.5 MHz
คุณณัฏฐ์พล  ไวยทิพย์ (ดีเจบอย) : รายการ BIG FM (Radio social)จาก บริษัท โกลบอล เรดิโอ โปรไฟล์ เน็ตเวิร์ก จำกัดออกอากาศทางสถานีวิทยุเครือข่าย 30 สถานีทั่วไทย ตลอด 24 ชั่วโมง
คุณวิศวะ  กิจตันขจร (DJ เป้)  : รายการ กรีนเวฟ 106.5 FMจาก บริษัท เอ -ไทม์ มีเดีย จำกัดออกอากาศทาง FM 106.5 MHz
คุณพัชร์วรัชญ์ เพ่งรุ่งเรืองวงษ์ (DJ ออย)  :  รายการ ลูกทุ่งรักไทย ๙๐จาก บริษัท ช้างไท เอ็นเทอร์เทนเมนท์ จำกัดออกอากาศทางสถานีวิทยุลูกทุ่งรักไทย FM 90.0 MHz
คุณพงศธร  จงวิลาศ (DJ เผือก)/ คุณศกุลตลา  เทียนไพโรจน์ (DJ ต้นหอม)  และ   คุณคณาทิป  สุนทรรักษ์ (DJ ลูกกอล์ฟ )รายการ พุธทอล์ค พุธโทร จาก บริษัท เอ-ไทม์ มีเดีย จำกัดออกอากาศทางคลื่น EFM 94
คุณคณัชชัย สุนทรเสรีกุล : รายการ ลูกทุ่งมหานคร LTM FM 95 MHzจาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน) ออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท ลูกทุ่งมหานคร LTM FM 95 MHz
คุณกิตติภัค ทองอ่วม รายการ Song About เพลงนี้มีเรื่องเล่าจาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน) ออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท FM 97.5 HMz Mellow 97.5

สถานีต่างจังหวัด

5) รางวัลสถานีท้องถิ่นข่าวและสาระยอดเยี่ยม

สถานีวิทยุ อสมท จ.สตูล จาก สถานีวิทยุ อสมท (มหาชน) จ.ลำพูนออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท จ.ลำพูน FM 93.25 MHz
สถานีวิทยุ อสมท จ.ชัยภูมิจาก สถานีวิทยุ อสมท (มหาชน) จ.ชัยภูมิออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท จ.สุรินทร์ FM 102.0 MHz
สถานีวิทยุ อสมท จ.กำแพงเพชรจาก สถานีวิทยุ อสมท (มหาชน) จ.กำแพงเพชรออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท จ.กำแพงเพชร FM 92.75 MHz
สถานีวิทยุ อสมท อ.หลังสวน จ.ชุมพรจาก สถานีวิทยุ อสมท (มหาชน) จ.ชุมพรออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท อ.หลังสวน จ.ชุมพร FM 104.75 MHz
สถานีวิทยุ อสมท จ.สุราษฎร์ธานีจาก สถานีวิทยุ อสมท (มหาชน) จ.สุราษฎร์ธานีออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท จ.สุราษฎร์ธานี FM 102 MHz
สถานีวิทยุ อสมท อ.หลังสวน จ.ยะลาจาก สถานีวิทยุ อสมท (มหาชน) จ.ยะลาออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท อ.หลังสวน จ.ยะลา FM 102.5 MHz
สถานีวิทยุ อสมท จ.สุรินทร์จาก สถานีวิทยุ อสมท (มหาชน) จ.สุรินทร์ออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท จ.สุรินทร์ FM 99.75 MHz

6รางวัลสถานีท้องถิ่นเพลงและบันเทิงยอดเยี่ยม

สถานีวิทยุ BIG FM จาก บริษัท โกลบอล เรดิโอ โปรไฟล์ เน็ตเวิร์ก จำกัดออกอากาศทางสถานีวิทยุเครือข่าย 30 สถานีทั่วไทย ตลอด 24 ชั่วโมง
สถานีวิทยุ อสมท จ.ลำพูน จาก สถานีวิทยุ อสมท (มหาชน) จ.ลำพูนออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท จ.ลำพูน FM 96.5 MHz
สถานีวิทยุ จังหวัดนครศรีธรรมราช จาก สถานีวิทยุ อสมท (มหาชน) จ.นครศรีธรรมราชออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท จ.เชียงราย FM 104.5 MHz
สถานีวิทยุ อสมท อ.หลังสวน จ.ชุมพรจาก สถานีวิทยุ อสมท (มหาชน) จ.ชุมพรออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท อ.หลังสวน จ.ชุมพร FM 104.75 MHz
สถานีวิทยุ อสมท จ.สุราษฎร์ธานีจาก สถานีวิทยุ อสมท (มหาชน) จ.สุราษฎร์ธานีออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท จ.สุราษฎร์ธานี FM 102 MHz

รางวัลประเภทรายการโทรทัศน์ จำนวน 10 รางวัล

  1. รางวัลรายการข่าวยอดเยี่ยม
รายการ ไทยรัฐนิวส์โชว์จาก บริษัท ทริปเปิล วี บรอดคาสท์ จำกัดออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี ช่อง 32
รายการ ข่าวค่ำมิติใหม่ทั่วไทยจาก สถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอสออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส ช่องหมายเลข 3
รายการ ข่าวค่ำจาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน)ออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD
รายการ สนามข่าว 7 สีจาก บริษัท กรุงเทพโทรทัศน์และวิทยุ จำกัดออกอากาศทางช่อง 7 HD
รายการ เรื่องเด่นเย็นนี้จาก บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัดออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 HD
  1. รางวัลรายการเล่าข่าวยอดเยี่ยม
รายการ ข่าววันศุกร์จาก บริษัท วัน สามสิบเอ็ด จำกัดออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
รายการ บรรจงชงข่าวจาก บริษัท ไทย บรอดคาสติ้ง จำกัดออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องเวิร์คพอยท์ หมายเลข 23
รายการ คลุกข่าว เล่าประเด็น จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน)ออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD
รายการ คอข่าวจาก บริษัท กรุงเทพโทรทัศน์และวิทยุ จำกัดออกอากาศทางช่อง 7 HD
รายการ เรื่องเล่าเสาร์-อาทิตย์จาก บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัดออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 HD
  1. รางวัลรายการฮาร์ดทอล์คยอดเยี่ยม
รายการ ถามตรงๆกับจอมขวัญจาก บริษัท ทริปเปิล วี บรอดคาสท์ จำกัดออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี ช่อง 32
รายการ เป็นเรื่องเป็นข่าวจาก บริษัท บางกอก มีเดีย แอนด์ บรอดคาสติ้ง จำกัดออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์พีพีทีวี (PPTV HD36)
รายการ ตอบโจทย์จาก สถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอสออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส ช่องหมายเลข 3
รายการ คนชนข่าวจาก บริษัท ไทยนิวส์ เน็ตเวิร์ค จำกัดออกอากาศทางสถานีข่าว TNN16 ช่อง 16
รายการ โหนกระแสจาก บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัดออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 HD
  1. รางวัลผู้ประกาศข่าวหญิงยอดเยี่ยม
คุณเขมสรณ์  หนูขาวรายการ ไทยรัฐนิวส์โชว์ จาก บริษัท ทริปเปิล วี บรอดคาสท์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี ช่อง 32
คุณปรินดา  คุ้มธรรมพินิจรายการ โชว์ข่าวเช้านี้จาก บริษัท บางกอก มีเดีย แอนด์ บรอดคาสติ้ง จำกัด  ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์พีพีทีวี (PPTV HD36)
คุณขวัญชนก  เจริญพะกุไพศาลรายการ TNN ข่าวค่ำจาก บริษัท ไทยนิวส์ เน็ตเวิร์ค จำกัดออกอากาศทางสถานีข่าว TNN16 ช่อง 16
คุณช่อฟ้า  เหล่าอารยะรายการ ข่าวภาคค่ำจาก บริษัท กรุงเทพโทรทัศน์และวิทยุ จำกัดออกอากาศทางช่อง 7 HD
คุณอริสรา  กำธรเจริญรายการ เที่ยงวันทันเหตุการณ์จาก บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัดออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 HD
  1. รางวัลผู้ประกาศข่าวชายยอดเยี่ยม
คุณภาคภูมิ   พันธุ์สถิตย์รายการ ไทยรัฐ นิวส์โชว์จาก บริษัท ทริปเปิล วี บรอดคาสท์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี ช่อง 32
คุณเสถียร  วิริยะพรรณพงศารายการ เข้มข่าวค่ำจาก บริษัท บางกอก มีเดีย แอนด์ บรอดคาสติ้ง จำกัด  ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์พีพีทีวี (PPTV HD36)
คุณบรรจง  ชีวมงคลกานต์รายการ ข่าวเวิร์คพอยท์จาก บริษัท ไทย บรอดคาสติ้ง จำกัดออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องเวิร์คพอยท์ หมายเลข 23
คุณจามร  กิจเสาวภาคย์รายการ ข่าวค่ำจาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน) ออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD
คุณกรรชัย  กำเนิดพลอยรายการ เที่ยงวันทันเหตุการณ์จาก บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัดออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 HD
  1. รางวัลสกู๊ปข่าวยอดเยี่ยม
สกู๊ป แกะรอยฆาตกรรมบิลลี่ จาก ไทยรัฐเจาะประเด็นจาก บริษัท ทริปเปิล วี บรอดคาสท์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี ช่อง 32
สกู๊ป เมืองเหมือง ชะตาชุมชน ชะตาประเทศไทยจาก สถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอสออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส ช่องหมายเลข 3
สกู๊ป “Disease X กับความเสี่ยงโรคติดเชื้อจากค้างคาวจาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน) ออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD
สกู๊ป วิกฤตปลาทูไทย ตอน ปลาทูไทยหายไปไหนจาก บริษัท ไทยนิวส์ เน็ตเวิร์ค จำกัดออกอากาศทางสถานีข่าว TNN16 ช่อง 16
สกู๊ป ตรวจสอบรุกที่ป่าชายเลนสร้างถนน-ท่าเทียบเรือ จ.ตรังจาก บริษัท กรุงเทพโทรทัศน์และวิทยุ จำกัดออกอากาศทางช่อง 7 HD
  1. รางวัลเกมโชว์ยอดเยี่ยม
รายการ THE GOLDEN SONG เวทีเพลงเพราะจาก บริษัท วัน สามสิบเอ็ด จำกัดออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
ราการ  MasterChef Thailand มาสเตอร์เชฟประเทศไทย ซีซั่น 3จาก บริษัท เฮลิโคเนีย เอช กรุ๊ป จำกัดออกอากาศทางช่อง 7 HD
ราการ ลูกทุ่งไอดอลจาก บริษัท เซ้นส์ เอนเตอร์เทนเมนท์ จำกัดออกอากาศทางช่อง 7 HD
รายการ เดอะแร็ปเปอร์จาก บริษัท ไทย บรอดคาสติ้ง จำกัดออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องเวิร์คพอยท์ หมายเลข 23
รายการ ไมค์หมดหนี้จาก บริษัท ไทย บรอดคาสติ้ง จำกัดออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องเวิร์คพอยท์ หมายเลข 23
  1. รางวัลวาไรตี้ยอดเยี่ยม
รายการ แฉจาก บริษัท จีเอ็มเอ็ม แชนแนล จำกัดออกอากาศทางช่อง GMM25
รายการ กิ๊กดู๋ สงครามเพลงเงินล้านจาก บริษัท เจ เอส แอล โกลบอล มีเดีย จำกัด และบริษัท ทริปเปิ้ลทู จำกัดออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์พีพีทีวี (PPTV HD36)
รายการ  I can see your voice นักร้องซ่อนแอบจาก บริษัท ไทย บรอดคาสติ้ง จำกัดออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องเวิร์คพอยท์ หมายเลข 23
รายการ อัจฉริยะเกินร้อย  จาก บริษัท ไทย บรอดคาสติ้ง จำกัดออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องเวิร์คพอยท์ หมายเลข 23
รายการ ยินดีที่ได้รู้จัก จาก สถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอสออ       ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส ช่องหมายเลข 3
  1. รางวัลพิธีกรยอดเยี่ยม
คุณกิตติ  เชี่ยววงศ์กุลรายการ รู้ไหม ใครโสดจาก บริษัท วัน สามสิบเอ็ด จำกัดออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
คุณสัญญา  คุณากรรายการ ตามสัญญาจาก บริษัท บางกอก มีเดีย แอนด์ บรอดคาสติ้ง จำกัดออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์พีพีทีวี (PPTV HD36)
คุณกันต์  กันตถาวรรายการ 10 FIGHT 10จาก บริษัท ไทย บรอดคาสติ้ง จำกัดออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องเวิร์คพอยท์ หมายเลข 23
คุณอโนชา  ศิริจรรายการ ตามอำเภอจานจาก บริษัท อัมรินทร์ เทเลวิชั่น จำกัดออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ Amarin TV HD ช่อง 34
คุณสุวิกรม  อัมระนันทน์รายการ Perspectiveจาก บริษัท เจ เอส แอล โกลบอล มีเดีย จำกัด และบริษัท แบล็คดอท จำกัดออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD
  1. รางวัลสารคดียอดเยี่ยม
รายการ ปักหมุดสุดขอบโลกจาก บริษัท บางกอก มีเดีย แอนด์ บรอดคาสติ้ง จำกัดออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์พีพีทีวี (PPTV HD36)
รายการ ตามอำเภอจานจาก บริษัท อัมรินทร์ เทเลวิชั่น จำกัดออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ Amarin TV HD ช่อง 34
รายการ คนค้นฅนจาก บริษัท ทีวีบูรพา จำกัดออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD
รายการ ถ้ำหลวงสูญ-หา-เจอ-รอด-ฟื้นจาก สถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอสออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส ช่องหมายเลข 3
รายการ ตามรอยพระพุทธเจ้า 2 ไตรปิฎกคำสอนมีชีวิตจาก สถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอสออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส ช่องหมายเลข 3

รางวัลประเภทละครโทรทัศน์ จำนวน 9 รางวัล

  1. รางวัลเพลงละครยอดเยี่ยม
เพลงก่อนจะเช้า ขับร้องโดย : ธงไชย แมคอินไตย์, ศุภัคชญา สุขใบเย็น และ โรส ศิรินทิพย์จากละครเรื่อง ก่อนอรุณจะรุ่งออกอากาศทางช่อง GMM25
เพลงรักติดไซเรน ขับร้องโดย : พาริส อินทรโกมาลย์สุต และ ณิชาภัทร ฉัตรชัยพลรัตน์จากละครเรื่อง รักฉุดใจ นายฉุกเฉิน (My Ambulance)ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
เพลงร้องไห้ครั้งสุดท้าย ขับร้องโดย : ศุภัคชญา  สุขใบเย็นจากละครเรื่อง สามีสีทองออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ Amarin TV HD ช่อง 34
เพลงผิดหรือที่รักเธอ ขับร้องโดย : ใหม่ เจริญปุระจากละครเรื่อง กรงกรรมออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 HD
เพลงสัญญากาสะลอง ขับร้องโดย : ไอซ์ ศรัณยู วินัยพานิชจากละครเรื่อง กลิ่นกาสะลองออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 HD
  1. รางวัลบทโทรทัศน์ยอดเยี่ยม
ใบไม้ที่ปลิดปลิวโดย เนปาลี (คุณวรรธนา วีรยวรรธน)ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
ภาตุฆาตโดย คุณศกุนกานต์  เวชชาชีวะ และ คุณณิชาภัส  ชนาดิศัยออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
สองนรีโดย คุณสนธยา  สุชฎาออกอากาศทางช่อง 7 HD
สามีสีทองโดย คุณวาสุเทพ  เกตุเพ็ชร์ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ Amarin TV HD ช่อง 34
กรงกรรมโดย คุณยิ่งยศ  ปัญญาออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 HD
  1. รางวัลทีมนักแสดงยอดเยี่ยม
เมียน้อยจาก บริษัท จีเอ็มเอ็ม แชนแนล จำกัด  ออกอากาศทางช่อง GMM25
รักฉุดใจ นายฉุกเฉิน (My Ambulance)จาก บริษัท นาดาว บางกอก จำกัดออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
ผู้บ่าวอินดี้ ยาหยีอินเตอร์จาก บริษัท กรุงเทพโทรทัศน์และวิทยุ จำกัดออกอากาศทางช่อง 7 HD
สามีสีทองจาก บริษัท อัมรินทร์ เทเลวิชั่น จำกัดออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ Amarin TV HD ช่อง 34
กรงกรรมจาก บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัดออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 HD
  1. รางวัลนักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม
คุณภูศิลป์  วารินรักษ์จากละครเรื่อง ดอกคูณเสียงแคนออกอากาศทางช่อง GMM25
คุณธิติ มหาโยธารักษ์จากละครเรื่อง รักฉุดใจ นายฉุกเฉิน (My Ambulance)ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
คุณพูลภัทร  อัตถปัญญาพลจากละครเรื่อง สองนรีออกอากาศทางช่อง 7 HD
คุณมนตรี  เจนอักษรจากละครเรื่อง กลิ่นกาสะลองออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 HD
คุณนพชัย  ชัยนามจากละครเรื่อง ศรีอโยธยา 2ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ทรูโฟร์ยู ดิจิตอลฟรีทีวี ช่อง 24
  1. รางวัลนักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม
คุณกมลชนก  เขมะโยธินจากละครเรื่อง ก่อนอรุณจะรุ่งออกอากาศทางช่อง GMM25
คุณคัทลียา  แมคอินทอชจากละครเรื่อง ภาตุฆาตออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
คุณอัญรินทร์ ธีราธนันพัฒน์จากละครเรื่อง บ่วงสไบออกอากาศทางช่อง 7 HD
คุณศรีริต้า  เจนเซ่นจากละครเรื่อง เพลิงรักเพลิงแค้นออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 HD
คุณพิชชาภา  พันธุมจินดาจากละครเรื่อง กรงกรรมออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 HD
  1. รางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยม
คุณนิรุตติ์   ศิริจรรยาจากละครเรื่อง เมียน้อยออกอากาศทางช่อง GMM25
คุณธนภพ  ลีรัตนขจรจากละครเรื่อง หัวใจศิลาออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
คุณซันนี่  สุวรรณเมธานนท์จากละครเรื่อง รักฉุดใจ นายฉุกเฉิน (My Ambulance)ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
คุณจิรายุ  ตั้งศรีสุขจากละครเรื่อง กรงกรรมออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 HD
คุณเจมส์  มาร์จากละครเรื่อง กลิ่นกาสะลองออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 HD
  1. รางวัลนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม
คุณพิมพ์ชนก  ลือวิเศษไพบูลย์จากละครเรื่อง ใบไม้ที่ปลิดปลิวออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
คุณดาวิกา  โฮร์เน่จากละครเรื่อง รักฉุดใจ นายฉุกเฉิน (My Ambulance)ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
คุณพีชญา วัฒนามนตรีจากละครเรื่อง สองนรีออกอากาศทางช่อง 7 HD
คุณอุรัสยา  เสปอร์บันด์จากละครเรื่อง กลิ่นกาสะลองออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 HD
คุณเขมนิจ  จามิกรณ์จากละครเรื่อง ศรีอโยธยา 2ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ทรูโฟร์ยู ดิจิตอลฟรีทีวี ช่อง 24
  1. รางวัลผู้กำกับยอดเยี่ยม
คุณเอกสิทธิ์  ตระกูลเกษมสุขจากละครเรื่อง ใบไม้ที่ปลิดปลิวออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
คุณนฤเบศ  กูโน  และคุณภัทรนาถ  พิบูลสวัสดิ์จากละครเรื่อง รักฉุดใจ นายฉุกเฉิน (My Ambulance)ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
คุณศุทธสิทธิ์  เดชอินทรนารักษ์จากละครเรื่อง สามีสีทองออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ Amarin TV HD ช่อง 34
คุณพงษ์พัฒน์  วชิรบรรจงจากละครเรื่อง กรงกรรมออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 HD
คุณชุดาภา  จันทเขตต์จากละครเรื่อง หมอยาท่าโฉลงออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 HD
  1. รางวัลละครยอดเยี่ยม
ใบไม้ที่ปลิดปลิวจาก บริษัท วันสามสิบเอ็ด จำกัดออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
รักฉุดใจ นายฉุกเฉิน (My Ambulance)จาก บริษัท นาดาว บางกอก จำกัดออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
มธุรสโลกันตร์จาก บริษัท กรุงเทพโทรทัศน์และวิทยุ จำกัดออกอากาศทางช่อง 7 HD
VOICE สัมผัสเสียงมรณะจาก บริษัท ทรูโฟร์ยู สเตชั่น จำกัดออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ทรูโฟร์ยู ดิจิตอลฟรีทีวี ช่อง 24
กรงกรรมจาก บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัดออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 HD

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *